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UTANGULIZI 

Mfumo wa GePG unaendelea kutumika kama Mfumo rasmi wa kukusanyia Fedha zote za umma kwa 

kuzingatia matakwa ya sheria ya Fedha ya mwaka 2001 kupitia marekebisho yake ya mwaka 2017, 

Waraka wa Hazina Na.3 wa Septemba 4, 2017 pamoja na maelekezo ya Serikali. Aidha, taasisi zote 

za umma zinatakiwa kuwa zimejiunga katika mfumo huu ifikapo tarehe 30 Juni 2019. Mpaka mwezi 

Aprili 2019 takribani taasisi mia nne na kumi (410) zilikuwa zimeshajiunga na Mfumo huu. 

Moja kati ya malengo ya Mfumo huu ni kurahisisha ulipaji wa huduma za umma kwa kumuwezesha 

mlipaji kupata njia mbalimbali na rafiki za kufanya Malipo kama vile kulipa kwa kutumia Simu za 

kiganjani, Benki na Mawakala wa malipo. Kwa kuzingatia hilo, utoaji wa maelekezo ya namna ya 

kuzitumia njia hizo na kwa usahihi ni muhimu sana ili kutimiza lengo lililokusudiwa. Kwa kuwa kila 

Taasisi ya umma yenye mfumo wa kuandaa Ankara inasimamia mifumo yake ikiwa ni pamoja na 

kubuni muonekano wa Ankara na Risiti, kumekuwa na changamoto ya kuwa na Ankara au Risiti 

zisizokuwa na maelezo rahisi na sahihi yanayokidhi malengo mahsusi ya GePG. 

Hivyo, lengo la maelezo haya ni kutoa muongozo wa namna ya kuandaa Ankara,Risiti na kutoa 

maelezo sahihi kwa mlipaji ya namna ya kulipa kwa njia mbalimbali zitolewazo na GePG. Aidha, 

mwongozo huu utapaswa kufuatwa na watoa huduma wote (Service Providers) ambao kimsingi ni 

taasisi zote za umma zinazotumia GePG.  

 

A: ANKARA (BILL/ INVOICE) ZA GePG 

Taasisi iliyounganishwa na Mfumo wa GePG ni lazima ihakikishe kuwa Bill / Invoice inayotoka kwenye 

mfumo na kwenda kwa mteja / Mlipaji inakuwa na taarifa zifuatazo; 

(i). Taarifa za ndani ya Bill 
Bill ni lazima iwe na kumbukumbu ya Malipo (Control Number), Rejea ya Malipo (Payment Reference), 
Namba ya taasisi inayotoa huduma (Service Provider Code), Jina la mlipaji (Payer Name), Namba ya 
simu ya mlipaji (Mobile Number), Maelezo ya Bill (Bill Description), Aina ya huduma zinazolipiwa 
(Service Type), Kiasi kinachodaiwa Kwa tarakimu (Billed Amount in figures), Kiasi kinachodaiwa Kwa 
maneno (Billed Amount in Words), Tarehe ya bill kuchapishwa (Printed date), Tarehe ya bill kumalizika 
muda wake (Expiry Date), Jina la mtoa bill (Issued By), Jina la aliyechapa bill (Printed by) na Sahihi 
ya mtoa bill (Signature). 
 
(ii). Maelezo ya Jinsi ya kulipia Bill ( Maelezo kwa Mteja) 
 

 Kwa njia ya simu za kiganjani au kuweka fedha Benki. 
 

Malipo yanaweza kufanyika kupitia huduma za simu za kiganjani kwa kupitia mitandao mbalimbali 
ya simu kama ifuatavyo; 
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 Namna ya kulipia kwa Tigopesa 
1. Piga *150*01# 
2. Chagua namba (4) “Lipa Bili” 
3. Chagua (5) “Malipo ya Serikali” 
4. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (Control number) 
5. Ingiza kiasi cha pesa unachotaka kulipa 
6. Ingiza namba ya siri kuhakiki 

 
 Namna ya kulipia kwa M-Pesa 

1. Piga *150*00# 
2. Chagua namba (4) “Lipa kwa M-Pesa”  
3. Chagua (5) “Malipo ya Serikali” 
4. Chagua namba 1 Namba ya Malipo  
6. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (Control Number) 
7. Ingiza kiasi cha pesa unachotaka kulipa 
8. Ingiza namba ya siri 
9. Thibitisha kwa kuchagua (1) 
 
 

 Namna ya kulipia kwa airtelmoney 
1. Piga *150*60# 
2. Chagua namba (5) “Lipia Bili”  
3. Chagua (5) “Malipo ya Serikali” 
4. Chagua namba 1 “Weka namba ya kumbukumbu” 
5. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (control number) 
6. Ingiza kiasi cha pesa 
7. Weka namba ya siri  
 
 

 Namna ya kulipia kwa T-Pesa 
1. Piga *150*71# 
2. Chagua namba (5) “Lipia Bili”  
3. Chagua (3) “Malipo ya Serikali” 
4. Ingiza kumbukumbu namba (control number) 

5. Ingiza kiasi 

6. Ingiza namba ya siri  

 

 Namna ya kulipia kwa halopesa 
1. Piga *150*88# 
2. Chagua namba (5) lipia bili  
3. Chagua (5) malipo ya serikali 
4. Weka namba ya kumbukumbu ya malipo (control number) 

5. Ingiza kiasi cha pesa 

6. Weka namba ya siri  
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 Namna ya kulipia kwa Ezypesa 
1. Piga *150*02# 
2. Chagua namba (8) malipo ya serikali 
3. Chagua (1) Tanzania Bara 
4. Weka namba ya kumbukumbu ya malipo (control number) 

5. Ingiza kiasi cha pesa 

6. Weka namba ya siri  

 

 Kwa njia ya kuweka Fedha Benki (Direct Bank Deposit). 

Pia Malipo yanaweza kufanyika kwa kuweka fedha katika benki zilizojiunga na GePG, mfano: NMB / 
CRDB / TPB/ NBC/ PBZ/ DTB/ EXIM/ TIB/ STANBIC, DCB na BoT kwa kupitia matawi ya benki, 
mawakala wa Benki na njia nyingine za malipo zitolewazo na Benki. Tumia Namba ya kumbukumbu 
ya Malipo (Control Number) uliyopewa unapofanya Malipo. 
 

 Kwa njia ya kuhamisha Fedha (TISS / SWIFT) 

Malipo yanaweza kufanyika kwa njia ya kuhamisha Fedha kutoka benki moja kwenda benki nyingine 

ndani ya Tanzania (TISS) au nje ya Tanzania (SWIFT), wakati wa kujaza fomu ya kuhamishia fedha 

lazima mambo yafuatayo yazingatiwe; 

1. Taasisi inayotoa huduma iandae bill (Transfer Bill) maalum kwa ajili ya wateja wanaolipa kwa 

njia ya kuhamisha fedha (TISS / SWIFT) kwa kuzingatia fomu ya mfano (“Kiambatanisho 

namba 2”) 

 

2. Kipengele cha 59 (Field 59) kwenye fomu ya kuhamishia fedha (MT103) kijazwe akaunti ya 

mpokeaji (Beneficiary Account) 

 

3. Kipengele cha 70 (Field 70) kwenye fomu ya kuhamishia fedha (MT103) kijazwe namba ya 

kumbukumbu ya Malipo (Control number) na ijazwe kwa kutanguliza neno “ROC” yaani; / 

ROC/ 99XXXXXXXXXX. 

 

4. Mteja / Mlipaji apatiwe fomu za kuhamishia fedha baada ya kuichapisha (Printed Transfer 

Form / Bill) aipeleke na kuiwasilisha katika benki atakayoitumia kuhamisha fedha na 

hatatakiwa kujaza upya fomu. 

NB:   Taasisi itatakiwa kuwasilisha orodha ya watumishi wake wanaohusika na masuala ya uhamishaji 

wa       Fedha kuanzia wa ngazi ya chini mpaka wa ngazi ya juu katika utendaji kazi ( Escallation 

Matrix) ili kurahisisha mawasiliano linapotokea tatizo lolote linalohusu uhamishaji wa fedha. 
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B: UTHIBITISHO WA MALIPO / RISITI ZA GePG 

Taasisi iliyounganishwa na Mfumo wa GePG ni lazima ihakikishe kuwa Risiti / Invoice inayotoka 

kwenye mfumo na kwenda kwa mteja / Mlipaji inakuwa na taarifa zifuatazo;  

 Namba ya risiti(GePG Receipt Number),  

 Jina la mlipaji (Payer Name),  

 Kiasi kilicholipiwa Kwa tarakimu (Paid Amount in figures),  

 Kiasi kilicholipiwa Kwa maneno (Paid Amount in Words),  

 Jina la mtoa huduma(Service Provide Name),  

 Rejea ya bili(Bill Reference), 

 Kumbukumbu namba iliyofanya malipo/iliyolipiwa (Payment control number)  

 Tarehe ya malipo (Payment date), 

 Jina la mtoa risiti (Issued By),  

 Tarehe ya kutoa risiti(Date Issued) na  

 Sahihi ya mtoa risiti(Signature). 

 

 

C: WATOA HUDUMA ZA MALIPO (PAYMENT SERVICE PROVIDERS) WALIOUNGANISHWA 

Kundi hili linahusisha benki zilizojiunga GePG pamoja na watoa huduma za malipo kwa njia ya simu 

za kiganjani; 

(i) Benki zilizounganishwa 

Pamoja na kuwa benki mbalimbali zimeunganishwa na GePG, lakini Benki zitakazo orodheshwa 
katika maelezo ya kulipia kwenye ankara ya taasisi ni zile tu ambazo taasisi husika imefungua akaunti 
za makusanyo katika benki husika. Kufika mwishoni mwa Aprili, 2019 benki zifuatazo 
zimeshaunganishwa na GePG na zinatumika kukusanya Fedha za umma; 
 

 NMB 

 PBZ  

 TPB 

 CRDB 

 TIB 

 NBC 

 DTB 

 EXIM 

 STANBIC 

 Eco BANK 

 DCB 
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(ii) Malipo kwa njia ya simu za kiganjani 

Kwa sasa taasisi za umma ambazo ankara zake zitaweza kulipwa kwa njia ya simu za kiganjani 
ni zile zenye akaunti ya Makusanyo ya sarafu ya shilingi ya kitanzania katika benki ya NMB. Hii 
imetokana na utaratibu ambao mitandao ya simu za kiganjani na benki za biashara wamejiwekea. 
Aidha, utaratibu unaandaliwa ili kuwezesha malipo wa njia ya simu za kiganjani yaweze 
kupokelewa moja kwa moja kwenye benki nyingine zilizobaki. Huduma ya Malipo ya Ankara za 
taasisi za umma kwa njia ya simu za kiganjani inaweza kufanyika kwa kupitia watoa huduma 
wafuatao;  
 

 T-Pesa 

 M-Pesa 

 Tigopesa 

 Airtel Money 

 Halopesa 

 Ezy Pesa 

 

 

Wasiliana Nasi kupitia: 

 
GePG Huduma kwa Mteja; 
 
Namba za Simu :  +255 714 927 494   /   +255 787 626 502 

Barua Pepe:           gepg.support@hazina.go.tz 
Tovuti                     www.gepg.go.tz 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

mailto:gepg.support@hazina.go.tz
http://www.gepg.go.tz/
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VIAMBATANISHO 

APPENDIX. 1. 

 

Fig 1: Sample GePG Receipt 
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APPENDIX 2. 

 

Fig 2: GePG Transfer (TISS/SWIFT) Bills  
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APPENDIX 3. 

 

 

Fig 3: Sample GePG Bills   (To be paid via Bank Deposit / Mobile Money) 


